ข้อความในกระทู้นี้เผยแพร่ครั้งแรกที่ http://rojnchin.allblogthai.com/167 เมื่อวันที่ 16 สิงหาคม 2552
----------
เพลงชาตินานาประเทศต้องขอย่ำอยู่ที่ยุโรปเป็นสัปดาห์ที่ 3 ติดๆ กัน เนื่องจากคราวที่แล้วเสนอเพลงชาติสเปนไปแล้ว ก็นึกถึงประเทศที่ติดๆ กัน คือ โปรตุเกส ซึ่งเคยมีความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับไทยมาแต่สมัยอยุธยา โดยอาศัยทหารรับจ้างชาวโปรตุเกสในการรบทั้งเรื่องปืนเล็กและปืนใหญ่ ด้านอาหารการกินก็ยังมีขนมทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง ตกทอดมาเป็นขนมไทยจนถึงปัจจุบัน เดาเล่นๆ ว่าคนชั้นสูงหรือที่มีการศึกษาในอยุธยาสมัยนั้นอาจจะต้องเรียนรู้ภาษาโปรตุเกสคล้ายๆ กับที่เราต้องเรียนภาษาอังกฤษกันสมัยนี้ก็ได้ เพลงชาติของเขาชื่อว่า "A Portuguesa" หรือ "อา โปร์ตูเกซา" ในภาษาอังกฤษหมายถึง "The Portuguese Song" ในวิกิภาษาไทยเล่าความเป็นมาของเพลงชาติโปรตุเกสไว้เพียงย่อๆ ดังนี้ครับ
อา โปร์ตูเกซา (ภาษาโปรตุเกส: A Portuguesa) เป็นชื่อของเพลงชาติแห่งสาธารณรัฐโปรตุเกส ประพันธ์บทร้องโดย เฮนริเก โลเปส ดี เมนดอนซา (Henrique Lopes de Mendonça) ทำนองโดย อัลเฟรโด คีล (Alfredo Keil) เริ่มใช้ในฐานะเพลงประจำกลุ่มการเมืองนิยมสาธารณรัฐในโปรตุเกส และนับเป็นเพลงชาติของสาธารณรัฐโปรตุเกสมาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2454 แทนที่เพลง "โอ ฮิโน ดา คาร์ตา" ("O Hino da Carta") อันเป็นเพลงชาติเพลงสุดท้ายของสมัยราชาธิปไตยภายใต้รัฐธรรมนูญในโปรตุเกส
รายละเอียดเพิ่มเติมและเนื้อเพลง ภาษาไทยดูที่ http://th.wikipedia.org/wiki/เพลงชาติโปรตุเกส ภาษาอังกฤษดูที่ http://en.wikipedia.org/wiki/A_Portuguesa ครับ
|