ข้อความในกระทู้นี้เผยแพร่ครั้งแรกที่ http://rojnchin.allblogthai.com/135 เมื่อวันที่ 8 กรกฎาคม 2552
----------
วันหยุดยาววันสุดท้ายซึ่งเป็นวันหยุดไทยๆ ทางพระพุทธศาสนา คือวันเข้าพรรษานี้ คงต้องปิดท้ายกันด้วยเพลงไทยๆ กันหน่อย บังเอิญโชคดีมือคลิกไปเจอเพลงนี้เข้าครับ "บุหลันลอยเลื่อน" หรือ "บุหลัน (เลื่อน) ลอยฟ้า" หรือบางทีก็เรียกว่า "เพลงทรงพระสุบิน" เพลงพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ที่มีความเป็นมาดังที่บันทึกไว้ในวิกิพีเดียภาษาไทย ว่า "คืนหนึ่งหลังจากได้ทรงซอสามสายจนดึก ก็เสด็จเข้าที่บรรทมแล้วทรงพระสุบินว่า ได้เสด็จไปยังดินแดนที่สวยงามดุจสวรรค์ ณ ที่นั่น มีพระจันทร์อันกระจ่างได้ลอยมาใกล้พระองค์ พร้อมกับมีเสียงทิพยดนตรีอันไพเราะยิ่ง ประทับแน่นในพระราชหฤทัย ครั้นทรงตื่นบรรทมก็ยังทรงจดจำเพลงนั้นได้ จึงได้เรียกพนักงานดนตรีมาต่อเพลงนั้นไว้ และทรงอนุญาตให้นำออกเผยแพร่ได้ เพลงนี้จึงเป็นที่แพร่หลายและรู้จักกันกว้างขวางมาจนทุกวันนี้"
ลองมาฟังของจริงดูนะครับว่าจะไพเราะสมดังตำนานหรือไม่ บรรเลงโดย สมาชิกชมรมดนตรีไทย บ้านครูเก่ง (www.baankrukeng.com)
ภาพจาก concert ระเริงสายระบายเสียง No.2 ตอนพลิ้วพราย เพลงเพราะ วันศุกร์ที่ 25 เมษายน 2551 ณ.หอประชุมศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย ชั้น 3 อาคารตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
|