(เผยแพร่ครั้งแรกที่ rojn.blogth.com/HistoryMovies/ Mon-19-Jun-2006)
![](http://www.iseehistory.com/images/1167365663/YamatoCDCover.jpg)
ช่วงนี้นั่งรถผ่านบางแห่ง เห็นมีป้ายโฆษณาหนังเรื่อง Yamato ซึ่งตั้งตามชื่อเรือรบลำสำคัญลำหนึ่งของญี่ปุ่นใน สงครามโลกครั้งที่สอง ก็เลยนึกถึงหนัง DVD อีกเรื่องที่ชื่อคล้ายๆ กัน แต่เป็นชื่อของนายพลเรือที่มีชื่อเสียงมากของญี่ป่นใน สงครามโลกครั้งที่สอง เช่นเดียวกัน แต่เป็นหนังเก่าของบริษัท TOHO ของญี่ปุ่นที่พึ่งเอามาทำลง DVD นั่นคือ หนังประวัติของ นายพลเรือเอก ยามาโมโต อิโซเรกุ (Yamamoto Isoroku)ซึ่งหากคนอ่อนประวัติศาสตร์นึกไม่ออกว่าบุคคลสำคัญอย่างไรแล้วละก็ ขอบอกว่าท่านผู้นี้แหละคือผู้วางแผนโจมตี อ่าวเพิร์ลฮาเบอร์ (Perl Habour) ของอเมริกา จนดังกระฉ่อนโลกนั่นเอง
![](http://www.iseehistory.com/images/1167365663/AdYamamoto.jpg)
แต่ภาพของ นายพลเรือเอก ยามาโมโต ที่ปรากฏในภาพยนตร์เรื่องนี้ กลับไม่ใช่ผู้กระหายสงครามเอาเลย (จริงหรือเปล่าก็ไม่ทราบ พอเขียนเรื่องหนังสงครามมากๆ ชักไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆ ซะแล้ว ไม่รู้พี่ยุ่นแกหวังสร้างภาพลักษณ์ท่านยามาโมโตเพื่อล้างภาพลักษณ์ไม่ดีช่วงสงครามหรือเปล่า เท็จจริงอย่างไรฝากผู้ที่เข้าใจประวัติศาสตร์ญี่ป่นช่วยตอบด้วย) เริ่มจากการที่ท่านคัดค้านการที่ญี่ป่นจะเข้าร่วมเป็นพันธมิตรกับเยอรมันและอิตาลีอย่างชนิดแทบจะหัวชนฝา จนถูกขู่ปองร้าย โดยท่านได้ประเมินแล้วว่า สหรัฐอเมริกา และอังกฤษ มีกำลังที่เข้มแข็งกว่าญี่ป่นอย่างมาก ญี่ปุ่นเองยังจะต้องพึ่งทรัพยากรจากสองประเทศนี้ด้วยซ้ำไป
แต่ในที่สุด เมื่อฝ่ายขวาจัดขึ้นมาเป็นรัฐบาลและเข้าร่วมกับฝ่ายอักษะได้สมอยาก ท่านนายพล ยามาโมโต กลับเสนอสิ่งที่รัฐบาลฝ่ายขวายังตะลึง แทบไม่กล้าตัดสินใจ นั่นคือแผนการนำทัพเรือขนาดใหญ่พร้อมฝูงบินนับร้อยลอบโจมตีฐานทัพเรือสหรัฐฯ ณ อ่าวเพิร์ลฮาเบอร์ แบบไม่ให้ตั้งตัว เพื่อที่จะทำลายกองทัพเรือสหรัฐฯ ในแปซิฟิกให้อ่อนกำลังลง อันจะเป็นการบีบให้สหรัฐฯ ต้องยอมเจรจาสันติภาพกับญี่ปุ่น
![](http://www.iseehistory.com/images/1167365663/OnCarrier.jpg)
ในที่สุด ปฏิบัติการตามแผนก็ได้เริ่มต้นขึ้นในรุ่งเช้าวันที่ 7 ธันวาคม ค.ศ.1941 (พ.ศ.2484) (ตรงกับเวลาที่กองทัพบกโจมตีดินแดนต่างๆ ในเอเชียอาคเนย์รวมทั้งภาคใต้ของไทย ซึ่งจะไม่ขอกล่าวถึงในที่นี่) แผนการที่ เพิร์ลฮาเบอร์ ดูเหมือนจะได้ผลสำเร็จด้วยดี สามารถจมเรือที่จอดอยู่ได้หลายลำ รวมทั้งเครื่องบินที่จอดอยู่จำนวนมาก ยกเว้นอยู่อย่างเดียว คือ เรือบรรทุกเครื่องบินซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญในการรบทางเรือไม่ได้อยู่ในบริเวณนั้นเลย กลายเป็นชัยชนะที่ไม่สมบูรณ์ทำนองเดียวกับการตีงูให้หลังหักเท่านั้นเอง
![](http://www.iseehistory.com/images/1167365663/AttackPearlhabor.jpg)
ฉากการโจมตีเพิร์ลฮาเบอร์ที่เรือและอาคารต่างๆ เป็นสิ่งจำลองขึ้นมา
จากการที่สหรัฐฯ ยังเข้มแข็งถึงขนาดที่สามารถส่งเครื่องบินทิ้งระเบิดมาล้วงคอญี่ปุ่นได้ จึงเกิดความพยายามครั้งถัดมา คือ การวางแผนการโจมตีฐานทัพสหรัฐฯ ที่เกาะมิดเวย์ (Battle of Midway: 4-7 June 1942 หรือพ.ศ.2485) ด้วยจุดประสงค์ในการตัดกำลังสหรัฐฯ ในลักษณะเดียวกับแผนโจมตี เพิร์ลฮาเบอร์ แต่คราวนี้ย่อมจะยากกว่าเดิม และดูเหมือนท่านนายพลจะแพ้ทางเรือบรรทุกเครื่องบินข้าศึกอยู่เรื่อย ตามแผนเดิมเมื่อส่งฝูงบินชุดแรกเข้าโจมตีฐานทัพที่เกาะมิดเวย์แล้ว ชุดที่สองจะต้องติดตอร์ปิโดเข้าโจมตีเรือบรรทุกเครื่องบิน แต่ในช่วงแรกเมื่อทางญี่ปุ่นยังหาเรือบรรทุกเครื่องบินสหรัฐฯ ไม่เจอ ก็ได้เปลี่ยนจากตอร์ปิโดเป็นระเบิดเพื่อเตรียมโจมตีเกาะเป็นระลอกสอง ยังไม่ท้นเสร็จ เครื่องบินลาดตระเวณพึ่งพบเรือบรรทุกเครื่องบินข้าศึก ต้องเสียเวลาเปลี่ยนเป็นตอร์ปิโดใหม่ เหตุการณ์โดยละเอียดขอให้ดูจากในหนังหรืออ่านจากประวัติศาสตร์เอาเองนะครับ สรุปว่าในที่สุดกองเรือญี่ปุ่นเป็นฝ่ายพ่ายแพ้ เสียเรือและเครื่องบินในการรบครั้งนี้เป็นจำนวนมาก จนถือว่าเป็นจุดเปลี่ยนของสงครามในแปซิฟิก
เรื่องต่อจากนี้ ดูเหมือนท่านนายพลจะผิดหวังอย่างมากกับสถานการณ์การรบที่ยืดเยื้อออกไป นอกจากการรบทางเรือแล้ว บ่อยครั้งที่ต้องนำเรือรบไปใช้ในการส่งกำลังบำรุงให้กับกองทัพบกบนเกาะสำคัญๆ แล้วก็มีแต่จะสูญเสียไปเรื่อยๆ และแล้วันดีคืนดี ท่านนายพลก็ได้ออกเดินทางโดยเครื่องบิน ซึ่งในหนังกล่าวว่าเป็นเจตนาของท่านเองที่จะไปตาย โดยเครื่องบินของท่านถูกยิงตกจนถึงแก่กรรมในวันที่ 18 เมษายน 1943 (พ.ศ.2487)
![](http://www.iseehistory.com/images/1167365663/YamamotoDeath.jpg)
วาระสุดท้ายของยามาโมโต
น่าคิดเหมือนกันว่า หากท่าน นายพลเรือเอก ยามาโมโต ไม่ถึงแก่กรรมเสียก่อนแล้ว จะเกิดปฏิบัติการบ้าเลือดของ ฝูงบิน คามิกาเซ หรือเปล่า
พูดถึง "ยามาโมโต" (หรือที่หน้าปกเติมไม้โท เป็น "ยามาโมโต้" ตามเสียงพูดคนไทย) ในฐานะที่เป็นหนังแล้ว การดำเนินเรื่องค่อนข้างจะธรรมดา คือ เดินเรื่องไปเรื่อยๆ เรียบๆ แม้จะมีพล็อตเรื่องย่อยของตัวละครรองๆ บ้าง ก็ไม่มีอะไรหวือหวา ด้านเทคนิคก็อย่าหวังอะไรมากกับหนังที่คงสร้างสมัยไล่ๆ กับก็อดซิล่าหรืออุลตร้าแมนรุ่นแรกๆ ฉากโจมตี เพิร์ลฮาเบอร์ นั้น เป็นฐานทัพจำลองชัดๆ เครื่องบินในหลายช็อตก็น่าจะเป็นเครื่องบินจำลอง คิดซะว่าทำให้ดูหนังสงครามได้โดยไม่เครียดก็แล้วกัน ทางด้านบทภาษาไทย ก็ดูเหมือนจะไม่ได้ทำการบ้านเกี่ยวกับยศทหารเรือ ประเภทเรือ และประเภทเครื่องบินต่างๆ เอาเสียเลย
หนังเรื่องอื่นเกี่ยวกับสงครามทางเรือที่ควรดูประกอบ ได้แก่เรื่อง Tora! Tora! Tora! และ Midway (ยุทธภูมิมิดเวย์) ส่วนเรื่อง Pearl Harbor ที่พึ่งสร้างเมื่อไม่กี่ปีมานี้ รู้สึกจะโดนแฟนหนังทั้งไทยและเทศถล่มเละเทะ จนผมเองพลอยไม่อยากดูไปด้วย แต่ในโอกาสต่อไปก็จะพยายามนำแต่ละเรื่องมาพูดคุยกันต่อครับ
เนื่องจากบทความนี้เป็นลิขสิทธิ์อัน ชอบธรรมของผู้เขียน และอาจะมีการปรับปรุงแก้ไขข้อมูลบ้างตามความเหมาะสม ในการนำบทความไปเผยแพร่ในเว็บไซต์อื่นๆ จึงขอความร่วมมือให้ใช้วิธีการคัดลอกเฉพาะ Link หรือ URL Address แทนการคัดลอกบทความทั้งหมด หากมีการคัดลอกไปในลักษณะแอบอ้างเป็นผู้เขียน หรือมีเจตนาอื่นใดที่อาจก่อให้เกิดผลเสียต่อทางเว็บ iseehistory.com แล้ว จะดำเนินการขั้นเด็ดขาดตามกฎหมาย
ชื่อเรื่องภาษาอังกฤษ : Admiral Yamamoto
ชื่อภาษาไทย : ยามาโมโต้ นายพลใจเพชร
ผู้แสดง : โตชิโร มิฟูเน่ (Toshiro Mifune) แสดงเป็น นายพลยามาโมโต้
ควรอ่านเพิ่มเติม
กระทู้ที่เกี่ยวข้อง
เรียนเชิญสมาชิกร่วมแสดงความคิดเห็นที่ด้านล่างสุดของหน้าเว็บ (ต้องสมัครและ Login ก่อน) ผู้ชมทั่วไปหรือสมาชิกที่ต้องการโพสต์รูป เชิญร่วมแสดงความเห็นได้ที่เว็บบอร์ด "คุยกันหลังฉาก" ในกระทู้ที่มีอยู่แล้ว หรือ สร้างกระทู้ใหม่ (คลิกที่นี่) ครับ
หากเป็นสมาชิก Facebook แสดงความเห็นได้ในฟอร์มข้างล่างนี้ครับ
ทางเว็บไม่มีนโยบายนำภาพยนตร์ฉบับ เต็มมาให้ดูออนไลน์หรือให้ดาวน์โหลดเนื่องจากเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์และไม่ มีพื้นที่สำหรับเก็บไฟล์ภาพยนตร์