ปรกติ ในวันทำงาน ผมจะเข้าอินเตอร์เน็ตครั้งแรกก็ต่อเมื่อเดินทางถึงที่ทำงานแล้ว แต่มีบางวันเหมือนกันที่ "นึกอะไรบางอย่าง" ขึ้นมา แล้วก็เข้าอินเตอร์เน็ตเพื่อเช็ค "อะไรบางอย่าง"
ดังเช่น "อะไรบางอย่าง" ในเช้าวันนี้ที่ค้นพบ คือสถิติผู้เข้าชมเว็บ IseeHistory ขึ้นถึงร้อยกว่าตั้งแต่เช้า เมื่อตรวจสอบเพิ่มเติมจึงพบว่า ที่มาของการเข้าชมนั้น มาจาก Blog ของเว็บไซต์ดัง คือ webmaster.kapook.com ที่ได้ถ่ายทอดเรื่องราวของผู้กล้า ร.ต.อ.ธรณิศ ศรีสุข (ผู้กองแคน) และ ร.ต.ต.กฤตติกุล บุญลือ (ผู้หมวดตี้) โดยให้เกียรติทำลิงค์มายังบทความเรื่อง ร้อยตำรวจเอกธรณิศ ศรีสุข ยอดวีรบุรุษ ตชด. ที่ท่านผู้การพันทิวา ได้ให้เกียรติมอบให้เว็บไซต์แห่งนี้เพื่อเผยแพร่ต่อชาวอินเตอร์เน็ตเมื่อปี 2550 หลังจาก ร.ต.อ.ธรณิศฯ เสียชีวิตได้ไม่นาน
ผู้กองแคนเสียชีวิตในเหตุการณ์ความไม่สงบภาคใต้เมื่อ 29 กันยายน 2550 ผมได้นำบทความของท่านผู้การพันทิวาขึ้นสู่เว็บไซต์เมื่อวันที่ 27 ตุลาคม ปีเดียวกัน กระแสความรู้สึกของประชาชนที่มีความรักความอาลัยต่อวีรบุรุษท่านนี้ ตลอดจนความห่วงใยต่อสถานการณ์ภาคใต้ ทำให้บทความนี้ได้รับการต้อนรับเป็นอย่างดี และยังมีส่วนช่วยให้เว็บไซต์ของผมแห่งนี้ได้เป็นที่รู้จักกว้างขวางยิ่งขี้นเรื่อยๆ มีผู้มาขออนุญาตนำบทความนี้ไปเผยแพร่ยังเว็บ/บล็อกของตนเองอยู่เป็นระยะๆ
เวลาจะผ่านมาจนถึงปีนี้ (2551) ประมาณครึ่งปี ก็เกิดเหตุเศร้าสลดกับวีรบุรุษอีกท่าน คือการสูญเสียผู้หมวดตี้ในวันที่ 20 มิถุนายน แม้จะมีข่าวอื่นทางการเมืองเบียดแทรกอยู่บ้าง ข่าวนี้ยังสามารถทำให้ประชาชนหวนกลับมานึกถึงผู้กองแคนขึ้นมาอีกครั้ง
และแม้ว่าเว็บไซต์แห่งนี้จะไม่ได้รับบทความหรือข้อมูลเกี่ยวกับวีรบุรุษตชด.ท่านที่สองนี้มาขึ้นเว็บอีก แต่ในที่สุด ทาง webmaster.kapook.com ก็ได้กล่าวถึงวีรบุรุษทั้งสองท่านไว้ในบทความเรื่อง เกียรติยศผู้กล้าและการเสียสละครั้งยิ่งใหญ่ โดยให้เกียรติอ้างอิงถึงบทความที่ท่านผู้การพันทิวาเขียนถึงผู้กองแคนดังที่กล่าว
สถิติการเข้าชมในวันนี้ก้าวกระโดดถึง 2 พันกว่า (ขณะที่เขียนบทความนี้) มากกว่าจำนวนผู้ชมทั้งเดือนในช่วงเดือนแรกๆ ของการเปิดเว็บไซต์ด้วยซ้ำ
ในแง่การพัฒนาเว็บไซต์ เป็นบทเรียนทางบวกที่ตรงกับข้อสรุปส่วนตัวของผมเองที่ว่า จงพัฒนาเนื้อหาในเว็บไซต์ให้ต่อเนื่องทั้งในเชิงปริมาณและคุณภาพ แล้วอะไรดีๆ ก็จะเกิดขึ้นได้
ในแง่ของสถานการณ์ภาคใต้ แสดงให้เห็นว่าประชาชนคนไทยยังมีใจรักผู้เป็นวีรบุรุษและห่วงใยในสถานการณ์ภาคใต้อย่างต่อเนื่องเสมอมา
แล้วเรายังต้องสูญเสียอีกเท่าไหร่จึงจะได้ความสงบกลับคืนมา?
หมายเหตุ : เปิดให้แสดงความคิดเห็นเฉพาะสมาชิกเว็บไซต์ที่ด้านล่างสุด หรือสมาชิก Facebook แสดงความเห็นได้ในกรอบข้างล่างนี้ครับ